GPHG 2020 Finalist ประกาศรายชื่อนาฬิกาที่เข้ารอบสุดท้ายเข้าชิงรางวัลนาฬิกายอดเยี่ยมประจำปี 2020

ผ่านไปอย่างรวดเร็วสำหรับการประกาศผล GPHG Prize 2019 ที่ผ่านมา โดยรางวัลใหญ่ “Aiguille d’Or” Grand Prix หรือรางวัลนาฬิกายอดเยี่ยมประจำปี 2019 ได้แก่ Audemars Piguet  Royal Oak Ultra-Thin Perpetual Calendar ซึ่งทางแบรนด์ Audemars Piguet จะไม่มีสิทธิ์ส่งนาฬิกาเข้าร่วมในการประกวดในปี 2020 เนื่องจากต้องส่งผู้บริหารของแบรนด์ เข้ามาเป็นหนึ่งในคณะกรรมการตัดสินในปีถัดไปตามกติกาที่ GPHG ได้กำหนดเอาไว้  

โดยล่าสุด GPHG หรือ Grand Prix d’Horlogerie de Genève มีการประกาศรายชื่อนาฬิกาที่เข้ารอบสุดท้ายเพื่อเข้าชิงรางวัลทั้งหมด 84 รุ่น จาก 14 ประเภท ดังต่อไปนี้ 

LADIES’

  • Beauregard Lili
  • Bovet 1822 Miss Audrey
  • Chanel Mademoiselle Privé Bouton perle
  • Dior Montres Dior Grand Bal Ruban
  • Hermès Arceau Petite Lune Jeté de diamants et saphirs
  • Piaget Limelight Gala Precious Dégradé de Saphirs

LADIE’S COMPLICATION

  • Bulgari Serpenti Seduttori Tourbillon
  • Charles Girardier Tourbillon Signature Mystérieuse « fleur de sel »
  • Jacob & Co Astronomia Fleurs de Jardin Rainbow
  • Maurice Lacroix Masterpiece Embrace
  • Piaget Altiplano Tourbillon
  • Van Cleef & Arpels Lady Arpels Ballerine Musicale Diamant

MEN’S

  • Bulgari Octo Finissimo S Blue Dial
  • De Bethune DB28XP Starry Sky
  • Laurent Ferrier Classic Origin Green
  • Petermann Bédat Seconde morte
  • Romain Gauthier Insight Micro-Rotor Squelette Manufacture-Only Carbonium® Edition
  • Voutilainen 28SC

MEN’S COMPLICATION

  • Bovet 1822 Récital 27
  • De Bethune DB28XP Tourbillon
  • Girard-Perregaux Quasar Light
  • Greubel Forsey Hand Made 1
  • Hermès Slim d’Hermès GMT
  • MB&F HM10 Bulldog Ti

ICONIC

  • Breitling Chronomat B01 42
  • Bulgari Aluminium Chronograph
  • Girard-Perregaux Laureato Infinity Edition (42mm)
  • IWC Schaffhausen Portugieser Chronographe
  • Piaget Altiplano Origin Automatic
  • Seiko Professional Diver’s 1000M

CHRONOMETRY

  • Armin Strom Gravity Equal Force Stainless steel
  • Bernhard Lederer Central Impulse Chronometer
  • Brivet-Naudot Eccentricity
  • Chronométrie Ferdinand Berthoud FB 2RE.2
  • H. Moser & Cie Endeavour Cylindrical Tourbillon H. Moser X MB&F
  • Theo Auffret Tourbillon à Paris

CALENDAR AND ASTRONOMY

  • Behrens Apolaire
  • Chopard L.U.C Perpetual Twin
  • IWC Schaffhausen Portugieser Yacht Club Moon & Tide
  • Parmigiani Fleurier Calendrier Perpétuel Hégirien
  • Sarpaneva Watches Lunations Harvest Moon
  • Vacheron Constantin Overseas Quantième Perpétuel Ultra-Plat Squelette

MECHANICAL EXCEPTION

  • Armin Strom Minute Repeater Resonance
  • Bovet 1822 Récital 26 Brainstorm Chapter 2
  • Jacob & Co Bugatti Chiron
  • MB&F Legacy Machine Thunderdome
  • Piaget Altiplano Ultimate Concept
  • Ressence Type 2A

CHRONOGRAPH

  • Atelier de Chronométrie Chronographe à rattrapante
  • Breitling Top Time Limited Edition
  • H. Moser & Cie Streamliner Flyback Chronograph Automatic
  • Kurono Tokyo by Hajime Asaoka Kurono Chronograph 1
  • Louis Moinet Memoris Superlight
  • Parmigiani Fleurier Tondagraph GT Acier

DIVER’S

  • Breitling Superocean Automatic 48 Boutique Edition
  • Doxa SUB 300 Carbon Aqua Lung US Divers
  • Grand Seiko 9RA5 Professional Diver’s 600M
  • Ming 18.01 H41
  • Reservoir Hydrosphere Bronze x Revolution “The Maldives Edition”
  • Ulysse Nardin Diver X Cape Horn

JEWELLERY

  • Bulgari Serpenti Misteriosi Intrecciati
  • Chopard Magari
  • Dior Montres Dior Grand Soir Reine des Abeilles
  • Jacob & Co The Mystery Tourbillon Full Ruby
  • Piaget Limelight Gala Haute Joaillerie Opale Noire
  • Van Cleef & Arpels Montre Frivole Secrète

ARTISTIC CRAFTS

  • Andersen Genève Heures Sautantes 40ème Anniversaire
  • Bovet 1822 Amadéo Tourbillon Squelette 7 Jours
  • Dior Montres Dior Grand Bal Plume
  • Hermès Arceau Into the Canadian Wild
  • Jacob & Co Astronomia Sky Phoenix
  • Van Cleef & Arpels Lady Arpels Soleil Féerique

“PETITE AIGUILLE”

  • Bell & Ross BR 05 Skeleton
  • Breitling Superocean Heritage ’57 Limited Edition II
  • Habring2 Chrono Felix Panda
  • IWC Schaffhausen Portugieser Automatic 40
  • Sarpaneva Watches Sarpaneva x Moomin
  • Trilobe Secret

CHALLENGE

  • Behrens Rotary
  • Breitling Endurance Pro
  • Kurono Tokyo by Hajime Asaoka Kurono Anniversary Green ‘森:Mori’
  • Louis Erard Le Régulateur Louis Erard x Alain Silberstein
  • Ming 27.01 Ultra Plat
  • Tudor Fifty-Eight

สำหรับการประกาศผลและพิธีมอบรางวัล “Aiguille d’Or” Grand Prix และรางวัลชนะเลิศในแต่ละประเภท จะถูกจัดขั้นในวันที่ 12 พฤศจิกายน 2020 โดยสามารถศึกษานาฬิกาแต่ละรุ่นที่เข้ารอบสุดท้ายทั้งหมดได้ที่ gphg.org